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DIBAJI 
 
Mkataba huu wa huduma kwa mteja ni ahadi iliyotolewa kimaandishi kati ya 
MWAUWASA na wateja wake wanaotumia huduma ya majisafi na usafi wa mazingira 
Mwanza (wilayani Nyamagana na Ilemela), mji mdogo wa Kisesa na katika miji ya 
Magu, Misungwi, Ngudu na Nansio ambayo ni miongoni mwa Ofisi za Kanda 
(clustered/area offices) za MWAUWASA. Lengo la Mkataba huu ni kuelezea huduma 
zinazotolewa na MWAUWASA, viwango vya huduma hiyo, muda utakaotumiwa na 
MWAUWASA kutoa huduma, majukumu na wajibu wa MWAUWASA na mteja katika 
utoaji wa huduma. Pia Mkataba huu unaelezea namna ambavyo wateja watatoa 
mrejesho ikiwa ni pamoja na namna ambavyo wateja watatoa malalamiko yao iwapo 
hawataridhika na huduma zinazotolewa na MWAUWASA. Mkataba huu umeandaliwa 
kwa kuzingatia Mwongozo wa kutayarisha na kutekeleza Mkataba wa Huduma kwa 
Mteja katika Taasisi za Umma (Toleo la Januari 2013) uliochapishwa na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 
 
Mkataba huu ni nyenzo mojawapo ya kiutendaji inayoiwezesha MWAUWASA 
kuwajibika moja kwa moja katika kuhudumia wateja wake. Kwa sababu hiyo, kupitia 
Mkataba huu MWAUWASA inakusudia kutoa huduma kulingana na viwango 
vilivyotamkwa kwenye Mkataba ili kukidhi mahitaji ya wateja wake kwa kuzingatia 
vigezo vya ubora wa huduma zote zinazotolewa na MWAUWASA na zinazoendana na 
viwango vya Kanuni za Utoaji Leseni na Ubora wa Huduma za Usambazaji Majisafi na 
Usafi wa Mazingira za mwaka 2020 zilizotolewa na Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Maji na Nishati (EWURA) chini ya Kifungu cha 29 (1) (m) cha Sheria ya Maji na Usafi 
wa Mazingira Na. 5 ya mwaka 2019.  
 
Aidha MWAUWASA inakusudia kutekeleza majukumu yake kwa lengo la kutoa huduma 
itakayozingatia pia mfumo wa viwango vya kimataifa (International Standards) katika 
eneo la ubora wa usimamizi (Quality Management System) unaoendana na viwango au 
matakwa ya ISO 9001:2015. Majukumu haya yatatekelezwa kupitia utendaji wa kila 
Idara, Kitengo na Kanda, sanjari na kuzingatia viwango bora vya uzalishaji wa majisafi 
na uondoshaji majitaka vinavyazingatia vigezo vilivyowekwa na Wizara ya Maji, 
EWURA, Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Shirika la Afya Duniani (WHO) na wadau 
wengine kwa lengo la kujali zaidi afya na usalama wa mteja kutokana na huduma ya 
majisafi na usafi wa mazingira inayotolewa Jijini Mwanza (wilayani Nyamagana na 
Ilemela), mji mdogo wa Kisesa na katika miji ya Magu, Misungwi, Ngudu na Nansio. 
 
 
 
 

…………………………………………………… 
Eng. Leonard Msenyele 

KAIMU MKURUGENZI MTENDAJI - MWAUWASA 
Tarehe ……. Januari, 2022 
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ORODHA YA VIFUPISHO 
 

EWURA   Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji 

GN    Tangazo la Serikali 

MWAUWASA Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza 

RCC   Baraza la Ushauri la Mkoa 

TBS   Shirika la Viwango Tanzania  

TANESCO  Shirika la Umeme Tanzania  

WHO   Shirika la Afya Duniani 

WODC  Kamati ya Maendeleo ya Kata 
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1.0 UTANGULIZI 
 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza (MWAUWASA) imeandaa 
Mkataba wa Huduma kwa Mteja kwa madhumuni ya kuwafahamisha wateja na wakazi 
wa maeneo yote yanayohudumiwa na MWAUWASA, mambo muhimu kuhusu huduma 
zinazotolewa na jinsi MWAUWASA inavyofanya kazi kwa ushirikiano na wateja na 
wadau wake kwa ujumla. Ni wajibu wa MWAUWASA kutoa huduma kwa uwazi na 
uwajibikaji.  
 
Mkataba huu ni mwongozo wa utendaji kazi na kipimo cha mafanikio ya huduma 
zitolewazo na MWAUWASA, kwani mkataba huu umelenga kuboresha utendaji kazi, 
kuongeza uwajibikaji na uwazi katika kuwahudumia wateja.  
 
Mkataba unaeleza namna ambavyo mteja atatoa mrejesho, ikiwa ni pamoja na namna 
kuwasilisha malalamiko iwapo hawataridhika na huduma zinazotolewa. Pia Mkataba 
unaeleza taratibu za kupata fidia pale inapothibitika kuwa mteja anapata huduma chini 
ya viwango vilivyokubalika. Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni chombo ambacho 
hutayarishwa kwa ushirikiano kati ya mteja, Mamlaka na wadau wengine.  
 
Utekelezaji wa Mkataba wa Huduma kwa Mteja utafuatiliwa ili mapungufu 
yatakayojitokeza yatumike katika kuufanyia mapitio na marekebisho kwa ajili ya 
kuongeza ufanisi wa utoaji huduma. Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja 
yatafanyika kwa kuwashirikisha wateja na wadau wengine kwa kuzingatia uzoefu 
uliopatikana kwenye utekelezaji wake. Aidha, Mkataba huu utakuwa ukipitiwa kila 
baada ya miaka mitatu ili kuboresha huduma kwa wateja. 
 

2.0 MADHUMUNI YA MKATABA 
 
Madhumuni ya Mkataba huu ni kumwezesha mteja kujua huduma zinazotolewa na 
viwango vya huduma hizo. Mkataba pia unaelezea muda ambao Mamlaka itatumia 
kutoa huduma na majukumu au wajibu wa mteja katika kupata huduma husika. Aidha, 
Mkataba unaelezea namna mteja atakavyotoa maoni ikiwa ni pamoja na jinsi ambavyo 
atawasilisha malalamiko iwapo hataridhika na huduma zinazotolewa na Mamlaka. 

3.0 ENEO LA HUDUMA 
 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza ni Mamlaka iliyoanzishwa mnamo 
Julai 1996 kupitia uamuzi wa Baraza la Mawaziri wa kuanzisha mamlaka za maji mijini 
zinazoweza kujitegemea na kuitegemea serikali kwa baadhi ya mambo muhumu (semi-
autonomous) katika kuwezesha utoaji wa huduma ya majisafi na uondoshaji majitaka 
wakati huo. Uamuzi huo baadaye ulitungiwa Sheria Na. 8 ya Mwaka 1997; ambapo 
MWAUWASA ikaanzishwa rasmi kupitia Tangazo la Serikali (GN) Namba 61 
lililochapishwa tarehe 13 Februari 1998, na hivyo kuipa MWAUWASA mamlaka ya 
kisheria ya kujiendesha kikamilifu (fully autonomous) bila ruzuku ya serikali. Aidha 
MWAUWASA inatekeleza majukumu yake ya kila siku kwa mujibu wa Sheria ya Maji na 
Usafi wa Mazingira Na.5 ya mwaka 2019.  
 
Eneo la Huduma za Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza linajumuisha 
Jiji la Mwanza, Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela, mji mdogo wa Kisesa pamoja na 
miji ya Magu, Misungwi, Ngudu na Nansio.  
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4.0 DIRA NA DHIMA 
 

4.1 Dira  
Dira ya MWAUWASA ni: “kuwa Mamlaka inayoongoza katika utoaji wa huduma ya 

majisafi na usafi wa mazingira barani Afrika”. 

4.2 Dhima  
Dhima ya MWAUWASA ni: “kutoa huduma toshelevu ya majisafi salama na usafi wa 
mazingira katika maeneo yote yanayohudumiwa na MWAUWASA kwa gharama 
stahiki”. 
 
4.3 Maadili ya Msingi  
Katika kuwahudumia wateja MWAUWASA itazingatia maadili yafuatayo ya msingi (core 

values) katika utoaji huduma kupitia watumishi au watendaji wake: Kumjali mteja 

(customer-focused), huduma bora (excellence), uadilifu (integrity), uwazi 

(transparency), kujitolea (commitment), ubunifu (creativity), uwajibikaji (accountability) 

na kufanya kazi kwa ushirikiano kama timu (teamwork). 

5.0 HUDUMA ZITOLEWAZO  
 
Katika kutekeleza matakwa ya Kifungu cha 20 na 21 cha Sheria ya Maji na Usafi wa 
Mazingira Na. 5 ya mwaka 2019, MWAUWASA hutoa huduma zake kupitia ofisi 
mbalimbali za Makao Makuu na Kanda zilizoko Jijini Mwanza na baadhi ya miji mikuu 
ya wilaya nje ya Jiji la Mwanza. Makao Makuu ya MWAUWASA yako Jijini Mwanza - 
Jengo la “MAJI HOUSE” lililoko Barabara ya Balewa, eneo la Isamilo. Ofisi zingine za 
MWAUWASA Jijini Mwanza ni zile zilizoko Kanda ya Nyakato (eneo la Buzuluga), 
Kanda ya Makongoro (eneo la Butuja), Kanda ya Nyegezi (eneo la Iseni) na Kanda ya 
Kati (karibu na Gandhi Hall).  Na kwa upande wa nje ya Jiji la Mwanza kuna ofisi za 
Kanda ya Magu (mjini Magu), Kanda ya Misungwi (mjini Misungwi), Kanda ya Ngudu 
(mjini Ngudu) na Kanda ya Nansio (mjini Nansio).  
 

5.1 Huduma Zinazotolewa Ofisi Kuu na Katika Ofisi za Kanda 
MWAUWASA hutoa huduma mbalimbali za msingi zikiwemo huduma muhimu 
zifuatazo: 

a) Utekelezaji wa maunganisho mapya ya majisafi na maunganisho mapya ya 
uondoshaji majitaka (usafi wa mazingira) 

b) Uandaaji wa ankara za wateja kila mwezi ambapo mzunguko wa uandaaji wa 
ankara (billing cycle) huanza na zoezi la kusoma mita kuanzia tarehe 10 ya kila 
mwezi na zoezi hili hufikia ukomo tarehe 25 ya kila mwezi. Baada ya hapo, 
ankara huanza kufanyiwa uhakiki hadi tarehe za mwisho wa mwezi ambapo 
ankara huandaliwa na kutumwa kwa wateja kila tarehe mosi (1) ya kila mwezi. 

c) Upokeaji na ushughulikiaji wa malalamiko ya wateja 
d) Uthibiti wa upotevu wa maji unaotokana na uvujaji na upasukaji wa mabomba 

madogo na makubwa pamoja na wizi wa maji 
e) Utekelezaji wa miradi midogo midogo ya maji 
f) Usimamizi wa ujenzi wa miradi mikubwa ya majisafi na uondoshaji majitaka 
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5.2 Viwango vya Ubora wa Huduma Zetu 
Viwango vya ubora wa huduma za MWAUWASA vifuatavyo vimelenga kukidhi 

matarajio ya wateja wanapokuwa wakitumia huduma zetu.  

5.2.1 Ubora wa Maji 
MWAUWASA itahakikisha kwamba maji yanayosambazwa kwa wateja wake yanakidhi 
viwango vya ubora wa maji kwa matumizi ya binadamu kwa kuzingatia vigezo na 
taratibu zifuatazo: 

a) Kuchunguza maji kimaabara na kuhakikisha maji ni safi na salama kwa 
watumiaji: MWAUWASA itafanya uchunguzi wa maji kimaabara na kuhakikisha 
kwamba maji yanayosambazwa kwa wateja wa MWAUWASA ni safi na salama 
na yanakidhi matakwa ya ubora na usalama wa maji kulingana na miongozo 
iliyotolewa na Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Mamlaka ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Shirika la Afya Duniani (WHO) pamoja na 
wadau wengine wanaosimamia ubora wa maji nchini.  
 

b) Kuzingatia mgandamizo sahihi wa maji kwenye mabomba: MWAUWASA 
itahakikisha kuna mgandamizo mzuri wa maji kwenye bomba linalowawezesha 
wateja kupata maji ya kutosha; na kiwango cha juu cha mgandamizo wa maji 
hakitazidi “bars 2” ili kuwezesha maji yawafikie wateja wengi zaidi kwa ubora ule 
ule na kuzuia madhara au uharibifu wa vifaa vya mabomba ya wateja kutokana 
na kuongezeka kwa mgandamizo (water pressure) na hivyo kusababisha uvujaji 
na upotevu wa maji. 

 
5.2.2 Ubora wa Majitaka 
MWAUWASA itahakikisha viwango vya majitaka yanayokusanywa vinakidhi ubora 

unaotakiwa kwa mujibu wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS) na kwa mujibu wa 

matakwa ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA). Pia baada 

ya kupokea taarifa juu ya kuwepo kwa uvujaji na utitirishaji wa majitaka toka kwenye 

miundombinu ya majitaka iliyopasuka, MWAUWASA itachukua hatua za haraka 

kudhibiti hali hiyo kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni za Utoaji Leseni na Ubora wa 

Huduma za Usambazaji Majisafi na Usafi wa Mazingira za mwaka 2020. 

5.2.3 Wateja Kufungiwa Mita za Maji 

MWAUWASA itahakikisha wateja wake wote wanafungiwa mita za maji zinazofanya 

kazi vizuri. Endapo kutakuwa na haja ya kubadilisha mita ya mteja kutokana na ubovu, 

mita kutofanya kazi vizuri, n.k, mteja atataarifiwa azma hiyo au mteja ataitaarifu 

MWAUWASA na mita ya maji itarekebishwa au kubadilishwa ndani ya siku za kazi 15 

tangu kupokea taarifa ya ubovu.  

5.2.4 Wateja Kusomewa Mita kwa Usahihi Kadiri ya Matumizi yao ya Maji 

MWAUWASA itahakikisha wateja wake wote wanafikiwa na kusomewa mita kwa 
usahihi kila mwezi. Aidha ili mita ya mteja isomwe kwa usahihi, zoezi la uhakiki wa 
usomaji wa mita ya mteja litakuwa shirikishi kati ya MWAUWASA na mteja mwenyewe 
ambapo mara tu mita ya mteja inaposomwa mteja atatumiwa ujumbe mfupi kwa simu 
ukimtaka ahakiki kwanza usomaji wa mita yake kubaini uniti za matumizi ya maji kama 
zimekokotolewa kwa usahihi kwa kipindi cha mwezi husika kabla ya ankara ya mteja 
kuandaliwa na kupelekewa siku ya tarehe mosi (1) ya kila mwezi.  
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5.2.5 Uhakika wa Huduma ya Maji na Taarifa kwa Wateja 

MWAUWASA itajitahidi kutoa huduma ya maji kwa uhakika na endapo kutajitokeza 

dharura au tatizo la ukosefu/upungufu wa huduma ya maji, MWAUWASA itawataarifu 

wateja juu ya katizo la huduma ya maji kwa kuzingatia muda wa dharura/matengenezo 

utakaopangwa ili kuwapa fursa wateja waweze kuchota na kuhifadhi maji ya kutosha 

ikiwa ni akiba ya matumizi katika kipindi cha matengenezo ya miundombinu husika. 

Hivyo, wateja watapewa taarifa zifuatazo kuhusiana na dharura au tatizo la 

ukosefu/upungufu wa maji: 

5.2.5.1 Taarifa kuhusiana na kazi za matengezo ya miundombinu ya maji  

MWAUWASA itawataarifu wateja wake juu ya katizo la huduma ya maji linalotokana 
na kupangwa kwa matengenezo ya miundombinu ya maji kwa utaratibu ufuatao: 

a) Angalau ndani ya saa 24 kabla ya kutekeleza katizo la huduma ya maji endapo 
katizo hili ni la muda mrefu au litachukua zaidi ya muda wa saa 4 bila huduma 
ya maji. 

b) Angalau ndani ya saa 12 kabla ya kutekeleza katizo la huduma ya maji endapo 
katizo hili ni la muda mfupi au litachukua kati ya muda wa saa 1 hadi saa 4 bila 
huduma ya maji. 

c) Wateja wataendelea kufahamishwa kwa kuombwa radhi endapo MWAUWASA 
haitaweza kukamilisha matengenezo zaidi ya muda uliotajwa kwenye kipengele 
(a) na (b) hapo juu. 

d) MWAUWASA itahakikisha wateja ambao ni walengwa watakaoathirika na 
taarifa juu ya katizo lililobainishwa katika kipengele cha (a) hapo juu 
wanataarifiwa kikamilifu.  

   

5.2.5.2 Taarifa kuhusiana na mitambo ya maji kukosa umeme 

Kwa katizo la maji ambalo halikupangwa na ambalo litaathiri sehemu kubwa ya 
uzalishaji maji na usambazaji maji, kutokana na kuzimika kwa gridi ya Taifa au dharura 
yoyote kutoka upande wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), MWAUWASA 
itaujulisha umma/wateja wake sababu za katizo hilo. Hata hivyo, wateja watambue 
kwamba, njia pekee ya chanzo cha nishati ya kusukuma mitambo ya kuzalisha na 
kusambaza maji inayotegemewa na  MWAUWASA kwa asilimia 100 ni nishati ya 
umeme wa TANESCO. Hivyo, endapo kutajitokeza kukatika katika kwa umeme mara 
kwa mara au kiwango cha umeme kupungua kiasi cha kutoweza kuendesha mitambo 
ya kuzalisha au kusambaza maji, hali hii itaathiri upatikanaji wa huduma ya maji katika 
maeneo mbalimbali na kwa sababu hii tatizo hili litakuwa ni nje ya uwezo wa 
MWAUWASA. 
 

5.2.5.3 Taarifa kuhusiana na dharura ya kupasuka kwa bomba kuu la maji 

Endapo bomba kuu la maji litapasuka kwa dharura au endapo kuna dharura yoyote ya 
mabomba kupasuka na maji kumwagika, MWAUWASA itawataarifu wateja wake juu ya 
katizo la huduma ya maji linalotokana na dharura hii ndani ya muda wa saa 2 baada tu 
ya kudhibiti tatizo kwa kufunga maji yasiendelee kumwagika. Vinginevyo maeneo nyeti 
yatakayoathirika kama vile hospitali, ikulu, shule, chuo, magereza, n.k. MWAUWASA 
itaona namna ya kuyafikishia huduma ya maji kupitia utaratibu wa dharura wa magari 
ya majisafi (kama yapo na yanatosheleza kwa huduma hiyo). 
 

5.2.6 Njia itakayotumika kutoa taarifa kwa wateja 

MWAUWASA itachagua njia muafaka za kufanya mawasiliano kwa wateja wake kwa 
kuwapatia taarifa husika kwa kutumia taratibu zifuatazo au mojawapo ya taratibu 
zifuatazo: 
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a) Kuwataarifu wateja kupitia huduma ya ujumbe mfupi wa simu ijulikanayo kwa jina 
la “SMS-taarifa” ambayo itatumika kuwajulisha wateja juu ya taarifa au matukio 
mbalimbali ya tatizo la ukosefu wa maji kutokana na matengenezo ya 
miundombinu ya maji, dharura ya kupasuka kwa bomba kuu la maji, ukosefu wa 
umeme kwenye mitambo ya kusukuma maji, n.k.   

b) Kuwataarifu wateja kwa kutumia gari la matangazo ya kipaza sauti  
c) Kuwataarifu wateja kwa kutumia vyombo vingine vya habari. 
d) Kuwataarifu wateja kwa kutumia mitandao ya kijamii, k.v makundi ya ‘whatsapp’, 

Facebook, Twitter, n.k.  
e) Kuwataarifu wateja kupitia Tovuti ya MWAUWASA. 

   

6.0 AINA ZA WATEJA WA MWAUWASA  
 
Mamlaka inatoa huduma zake katika makundi ya wateja kulingana na aina ya 
matumizi ya maji kama yafuatayo:  
 

(a) Wateja wa Majumbani wanaotumia maji kwa matumizi ya kawaida ya 
nyumbani.  

(b) Wateja wa Taasisi, ambao ni taasisi zote za serikali, zisizo za serikali, na 
Mashirika.  

(c) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya kibiashara.  

(d) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya viwanda.  

(e) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya nyumba za ibada 

(f) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya shule za serikali 

(g) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya ujenzi 

(h) Wateja wanaotumia maji kwa matumizi ya Jumuiya za kijamii za watumiaji 
maji 

(i) Vilula vya kuuzia maji (Kiosk).  

 

7.0 VIWANGO VYA HUDUMA NA FIDIA KWA MTEJA  
 
MWAUWASA itahakikisha kuwa inatoa huduma kwa wateja wake kwa mujibu wa 
viwango vya ubora wa huduma vinavyozingatia muda kama ilivyo kwenye Kiambatisho 
Na. 1. Aidha, endapo mamlaka itashindwa kutimiza viwango vya ubora vilivyowekwa 
ndani ya muda uliokubalika, itatoa fidia kwa mteja kama ilivyo kwenye Kiambatisho 
Na. 2.  

8.0 BEI ZA HUDUMA ZA MAJISAFI NA USAFI WA MAZINGIRA 
 

MWAUWASA itatoza wateja wake bei za huduma za maji na usafi wa mazingira 

zilizoidhinishwa na EWURA kama ilivyo kwenye Jedwali Na. 1 hapa chini na kama 

itakavyoelekezwa vinginevyo na EWURA. 
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Jedwali Na. 1: Bei za Huduma ya Majisafi na Usafi wa Mazingira zilizoidhinishwa 
na EWURA  

 
ORODHA YA MAKUNDI YA 

WATEJA 

VIWANGO VYA 
MATUMIZI YA MAJI 

BEI ZILIZOIDHINISHWA 

Mita moja ya Ujazo 

au Unit 1 = 1m3 = Lita 

1,000 za maji 

 

2019/2020 

(Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2019 

hadi Juni 2020) 

 

2020/2021 

 
(Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2020 

hadi Juni 2021) 

 

2021/2022 

 
(Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2021 

hadi Juni 2022) 

 

 Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2019 

hadi Juni 2020 

 

Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2020 

hadi Juni 2021 

 

Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2021 

hadi Juni 2022 

 MAJUMBANI     

(i) Kundi la Kwanza 
1 ≤ 10m3 au (Lita 1,000 

≤ 10,000) 
1,040 1,040 1,140 

(ii) Kundi la Pili 
11 – 25m3 au (Lita 

11,000 hadi 25,000) 
1,290 1,290 1,410 

(iii) Kundi la Tatu 
> 25m3 au (zaidi ya Lita 

25,000) 
1,340 1,340 1,460 

NYUMBA ZA IBADA NA 
SHULE ZA SERIKALI 

N/A 1,040 1,040 1,345 

TAASISI N/A 1,380 1,380 1,500 

BIASHARA N/A 2,000 2,000 2,190 

VIWANDA NA VIWANDA VYA 
VINYWAJI 

N/A 2,500 2,500 2,730 

MAGATI  750 750 810 

UJENZI N/A 2,500 2,500 2,730 

BEI KWA WATEJA 
WALIOUNGWA KWENYE 
MFUMO WA MAJITAKA 

    

(i) Kundi la Kwanza 
1 ≤ 10m3 au (Lita 1,000 

≤ 10,000) 
450 450 450 

(ii) Kundi la Pili 
11 – 25m3 au (Lita 

11,000 hadi 25,000) 
490 490 490 

    (iii) Kundi la Tatu 
> 25m3 au (zaidi ya Lita 

25,000) 
580 580 580 

NYUMBA ZA IBADA NA 
SHULE ZA SERIKALI 

N/A 370 370 370 

TAASISI N/A 590 590 590 

BIASHARA N/A 860 860 860 

VIWANDA NA VIWANDA VYA 
VINYWAJI 

N/A 1,070 1,070 1,070 

UJENZI N/A 1,070 1,070 1,070 

TOZO ZA KUONDOA 
MAJITAKA KWA MAGARI YA 
MWAUWASA 
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Chanzo: Agizo la Kurekebisha Bei za Huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira la Novemba 2019. 

 

9.0 HAKI NA WAJIBU WA MWAUWASA KWA WATEJA 
 
Katika utekelezaji wa majukumu na shughuli za kila siku, MWAUWASA inastahili haki 
ili iweze kutekeleza wajibu wake kwa ufanisi wa hali ya juu. Hivyo, haki hizi na wajibu 
huu ni kama ifuatavyo: 
 

9.1 Haki za MWAUWASA 
MWAUWASA inastahili haki zifuatazo: 

 
ORODHA YA MAKUNDI YA 

WATEJA 

VIWANGO VYA 
MATUMIZI YA MAJI 

BEI ZILIZOIDHINISHWA 

Mita moja ya Ujazo 

au Unit 1 = 1m3 = Lita 

1,000 za maji 

 

2019/2020 

(Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2019 

hadi Juni 2020) 

 

2020/2021 

 
(Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2020 

hadi Juni 2021) 

 

2021/2022 

 
(Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2021 

hadi Juni 2022) 

 

 Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2019 

hadi Juni 2020 

 

Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2020 

hadi Juni 2021 

 

Bei Zitatumika 

Kuanzia Julai 2021 

hadi Juni 2022 

 Kundi Na. 1 Boza la Ujazo wa 6m3 54,000 57,000 60,000 

Kundi Na. 2 Boza la Ujazo wa 8m3 72,000 76,000 80,000 

Kundi Na. 3 Boza la Ujazo wa 10m3  90,000 95,000 100,000 

ADA YA MAUNGANISHO 
MAPYA 

TZS/Unganisho 

Asilimia 20 ya gharama za 
maunganisho ya huduma ya 

maji kwa mteja. Gharama 
hizi zinahusisha vifaa vyote 
vinavyotakiwa kwa kazi ya 
kukamilisha maunganisho 

mapya kwa mteja zikiwemo 
gharama za kuchimba na 

kufukia mtaro (labour 
charge). 

Asilimia 20 ya gharama 
za maunganisho ya 
huduma ya maji kwa 
mteja. Gharama hizi 

zinahusisha vifaa vyote 
vinavyotakiwa kwa kazi 

ya kukamilisha 
maunganisho mapya kwa 
mteja zikiwemo gharama 
za kuchimba na kufukia 
mtaro (labour charge). 

Asilimia 20 ya gharama za 
maunganisho ya huduma 

ya maji kwa mteja. 
Gharama hizi zinahusisha 
vifaa vyote vinavyotakiwa 
kwa kazi ya kukamilisha 

maunganisho mapya kwa 
mteja zikiwemo gharama 
za kuchimba na kufukia 
mtaro (labour charge). 

ADA YA MAREJESHO YA 
HUDUMA YA MAJI BAADA YA 
KUKATIWA 

    

Majumbani N/A 15,000 15,000 15,000 

Taasisi N/A 15,000 15,000 15,000 

Biashara N/A 15,000 15,000 15,000 

Viwanda na Viwanda vya 
Vinywaji 

N/A 15,000 15,000 15,000 

Ujenzi N/A 15,000 15,000 15,000 

Magati N/A 15,000 15,000 15,000 

ADA ZA MAUNGANISHO 
MAPYA YA MAJITAKA 

    

Makundi yote ya wateja TZS/Unganisho 5,000 5,000 5,000 

ADA ZA KUMWAGA 
MAJITAKA 

    

Makundi yote ya wateja TZS/m3 1,700 1,700 1,700 

TOZO ZA HUDUMA YA MAJI 
KWA MABOZA 

TZS/m3 5,880 6,170 6,480 
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(a) Watumishi wake kuwaheshimu na kutowazuiwa kutekeleza majukumu yao ya 
kikazi kwa vitisho vya maneno, matusi, silaha, mbwa mkali, n.k wanapokuwa 
katika himaya za wateja wakitimiza wajibu wao wa kikazi 
 

(b) Kupewa njia ya kupitisha na kulaza bomba kuu la maji kwa lengo la kusambaza 
huduma ya maji kwa umma 

 
(c) Kulipwa malipo halali kupitia mifumo mbalimbali ya malipo ya serikali 

yanayotokana na huduma inayotolewa kwa mteja  
 

(d) Kutokumpatia fedha taslimu mtumishi wa MWAUWASA akafanye malipo ya 
huduma iliyotolewa kwa mteja kwa niaba ya mteja 
 

(e) Kusitisha huduma ya maji katika nyumba/himaya/ofisi ya mteja asiyetimiza 
wajibu wake wa kulipa ankara ya maji kila mwezi au kwa mteja aliyekiuka taratibu 
na matakwa ya kulipa ankara ya maji au kukiuka makubaliano maalum ya malipo 
yoyote halali yanayopaswa kulipwa MWAUWASA.  

 
(f) Kufanya ukaguzi wa mtandao wa majisafi na majitaka kwenye eneo la mteja 

wakati wowote 
 

(g) Kupewa taarifa kutoka kwa wateja juu ya hali yoyote isiyo ya kawaida 
inayohusiana na miundombinu ya majisafi na majitaka ili hatua za haraka 
zichukuliwe kurekebisha hali hiyo 

 
(h) Kushitaki au kushitakiwa pale ambapo itabainika haki haikutendeka 

 

9.2 Wajibu wa MWAUWASA 
 

Wajibu wa MWAUWASA ni: 
 

(a) Kuajiri watumishi waadilifu, wazalendo na wenye sifa zinazostahili 
 

(b) Kuhakikisha wateja wake wanapata huduma ya majisafi na salama kwa 
uhakika 

 

(c) Kuhudumia wateja kwa haki, unyenyekevu, nidhamu nzuri na bila upendeleo 
 

(d) Kufuata sheria, kanuni na miongozo ya MWAUWASA katika kuhudumia wateja  
 

(e) Kuhakikisha uondoshaji wa majitaka kwa wateja wake unafanyika katika hali ya 
usalama wa hali ya juu na kutoruhusu majitaka yaliyo kwenye mtandao wa 
majitaka kufurika na kuingia ndani ya nyumba ya mteja au kwenye ardhi/mali ya 
mteja. 

 
(f) Kuheshimu ushauri na maoni ya wateja na kushirikiana nao kwa jambo lolote 

lenye kuleta tija kwa MWAUWASA. 
 

(g) Kusoma mita ya maji kwa mteja kati ya tarehe 10 hadi 25 ya kila mwezi 
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(h) Kuwasambazia au kuwatumia wateja ankara zao za maji kila ifikapo tarehe 1 ya 
kila mwezi.  

 
(i) Kukusanya maduhuli yanayotokana na mauzo ya majisafi, huduma za majitaka 

na ada mbalimbali zinazotokana na huduma hizo 
 

(j) Kutosababisha usumbufu wa aina yoyote kwa mteja 
 

(k) Kusimamia utunzaji wa mazingira kwenye vyanzo vya maji kwa kushirikiana na 
wadau wengine. 

 
(l) Kutoa huduma bora kwa wakati na kwa weledi mkubwa 

 
(m)Kufanya uchunguzi kwa wakati juu ya malalamiko yanayowasilishwa 

MWAUWASA na pale panapotakiwa kutoa mrejesho mara baada ya uchunguzi 
kumalizika. 
 

(n) Kufanya uchunguzi wa hujuma dhidi ya miundombinu ya maji inayofanywa kwa 
nia ovu ya kuikosha mapato au kuisababishia hasara MWAUWASA, na 
kuchukua maamuzi stahiki kwa lengo la kufidia hasara au kuchukua hatua za 
kisheria. 

 
(o) Kuwahudumia wateja, kwa unyenyekevu, nidhamu, haki na bila upendeleo 

 
(p) Kutekeleza wajibu wake kwa kufuata sheria za nchi 

 
(q) Kupokea na kuheshimu maoni na ushauri wa wateja 

 
(r) Kuwa na mipango ya maendeleo ya huduma ya maji na usafi wa mazingira 

inayolenga kupanua huduma kwa lengo kumfikia na kumhudumia vizuri mteja. 
  

(s) Kuwa na ushirikiano wa pamoja na mahusiano ya karibu na viongozi wa serikali 
za mitaa, watendaji wa kata, mabalozi na madiwani katika kuwahudumia 
wananchi.  

(t) Kuwa na ushirikiano wa pamoja na mahusiano ya karibu na wateja wakubwa, 
wakiwamo wakuu wa vyuo, wakuu wa shule za sekondari na walimu wakuu wa 
shule za misingi.  

10.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA 

 
Wateja wetu wakiwa ni nguzo kuu ya ustawi wa MWAUWASA wanastahili kutendewa 
haki zilizoainishwa hapa chini; lakini pia kwa upande mwingine wateja wetu wana wajibu 
wao wa msingi katika kuwezesha huu ustawi wa MWAUWASA. Wajibu huu pia 
umebainishwa hapa chini. 
 

10.1 Haki za Mteja 
Haki za mteja wa MWAUWASA zimeelezwa kama ifuatavyo: 

(a) Kupata huduma ya maji, na endapo kutajitokeza dharura yoyote 

itakayosababisha wateja kukosa huduma ya maji kwa saa kadhaa, wateja 
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watajulishwa ipasavyo kwa kufuata utaratibu ulioainishwa chini ya vipengele vya 

5.2.5 na kipengele cha 5.2.6 vya Mkataba huu. 

(b) Kusomewa dira ya maji angalau mara moja kila baada ya mwezi mmoja, kati ya 
tarehe 10 hadi 25 kila mwezi kwa lengo la kuandaa ankara ya mwezi.  
 

(c) Kupewa taarifa sahihi ya madai ya ankara za maji kila tarehe mosi (1) ya mwezi 

unaofuata baada ya kusomewa mita kwa kutumiwa ankara yenye nakala laini 
(soft copy) kwa ujumbe mfupi wa simu (SMS) au kwa barua pepe (email) au kwa 
kuchapishiwa ankara ngumu (hard copy) na kumkabidhi mteja endapo atahitaji 
ankara hiyo imsaidie kuandaa malipo ya maji. 

 

(d) Kupewa taarifa (statements) za historia ya malipo ya ankara na historia ya 
matumizi ya maji wakati wowote atakapohitaji taarifa hizo. 

(e) Kuunganishiwa huduma ya majisafi na majitaka ndani ya siku saba (7) za kazi 

baada ya mteja kulipia gharama na/au ada za kuunganishiwa huduma. 

(f) Kurejeshewa huduma ya maji yaliyositishwa kwa kudaiwa deni ndani ya saa 24 

baada ya kulipa deni lote linalodaiwa pamoja na ada ya kurejesha huduma ya 

maji. Pia maji yatarejeshwa kwa mteja ndani ya saa 24 baada ya kupokea taarifa 

ya usitishaji huduma ya maji kimakosa. 

(g) Kurekebishiwa au kubadilishiwa mita ya maji yenye matatizo katika muda 

usiozidi siku 15 za kazi tangu kupokea taarifa ya tatizo au ubovu wa mita. 

(h) Kuwasilisha malalamiko kwa jambo lolote ambalo mteja atahisi hajatendewa haki 

na watendaji wa MWAUWASA; na majibu ya malalamiko yanayohusu ankara za 

maji yatachunguzwa na kujibiwa ndani ya siku tano (5) za kazi tangu tarehe ya 

kupokelewa kwa malalamiko hayo. 

(i) Kuwekewa uthibiti wa majitaka yaliyo kwenye mtandao wa majitaka yasifurike na 

kuingia ndani ya nyumba, ardhi au mali ya mteja. 

(j) Kupatiwa faragha, kusikilizwa na kutunziwa siri katika masuala yanayohusiana 

na uteja wao pamoja na kuona au kuoneshwa taarifa zinazowahusu wateja kwa 

kufuata utaratibu uliopo; pia kupewa taarifa muhimu kwa wakati. 

(k) Kushauri njia bora yenye kuongeza ufanisi wa kuitendaji. 

(l) Kufanyiwa matengenezo au kubadilishiwa bomba la maji (kwa gharama za 

mteja) linalovuja kabla ya mita ya maji. 

(m)Kuwasiliana au kuonana na Mkurugenzi Mtendaji wa MWAUWASA endapo 

mteja atahitaji kufanya hivyo kwa nia njema inayoweza kuleta tija kwa 

MWAUWASA au kwa lengo lenye kusaidia ufumbuzi wa tatizo lolote ambalo 

watendaji au wasaidizi wa Mkurugenzi Mtendaji hawakuweza kulipatia ufumbuzi. 

(n) Kuelimishwa ili ajue namna ya kusoma mita ya maji iliyo katika himaya yake na 

ajue pia bei za maji na gharama za maji aliyotumia. 
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10.2 Wajibu wa Mteja 
Katika kuwezesha ustawi wa MWAUWASA, mteja ana wajibu wa kutekeleza 

yafuatayo:  

(a) Kuwaheshimu watumishi wa MWAUWASA na kutowazuia kutekeleza majukumu 

yao ya kikazi kwa vitisho vya maneno, matusi, silaha, mbwa mkali, n.k 

wanapokuwa katika himaya za wateja wakitimiza wajibu wao wa kikazi. 

(b) Kufuata taratibu zote za kiofisi zilizowekwa na MWAUWASA katika kumwezesha 

mteja kupata huduma ya maji au kuunganishiwa mfumo wa majitaka bila 

usumbufu wowote. Kinyume chake ni udanganyifu na hasara kwa mteja.   

(c) Kulipa deni linalodaiwa kwenye ankara ya maji ndani ya siku saba (7) kuanzia 

tarehe ya ankara au taarifa ya ankara inayotolewa kila mwisho wa mwezi ili 

kuiwezesha MWAUWASA kujiendesha kwa kulipia kwa wakati gharama za 

umeme wa uendeshaji mitambo ya kusukuma maji; na kuhakikisha kwamba 

ndani ya siku 30 tangu tarehe ya ankara husika deni lote liwe limelipwa bila 

kulimbikizwa. 

(d) Kutojirudishia huduma ya maji yaliyositishwa kwa kudaiwa deni la maji. Kufanya 

hivyo ni kosa la jinai la wizi wa maji. 

(e) Kutoa taarifa juu ya wizi wa maji au matumizi ya maji yasiyo halali katika eneo 

lolote atakalogundua mteja. 

(f) Kutoa taarifa anapoona kuna uvujaji wa majisafi au majitaka mitaani kutokana 

na mabomba kupasuka 

(g) Kutoa taarifa kuhusiana na hujuma ya miundombinu ya majisafi na majitaka. 

(h) Kujua kusoma mita ya maji iliyo katika himaya yake kwa lengo la kutambua 

mwenendo wa matumizi halisi ya maji aliyoyatumia ili awajibike kulipa deni la 

maji pasipo manung’uniko. 

(i) Kuitikia wito kwa njia ya matangazo au mawasiliano yoyote kwa kujitokeza na 

kushiriki au kutoa maoni katika michakato mbalimbali ya tafiti au taarifa 

zinazogusa maslahi ya wadau/wateja. 

(j) Kufanya matengenezo ya mabomba ya maji yanayovuja nyumbani kwake au 

ndani ya nyumba yake baada ya mita ya maji kwa lengo la kuepuka gharama 

kubwa za ankara ya maji. 

(k) Kutunza mita ya maji iliyo katika himaya ya mteja na kuhakikisha kwamba wakati 

wote mita hiyo ina usalama. Pia kutofungua mita ya maji kwa lengo la kuihamisha 

au kuingilia mfumo wa mita bila idhini ya MWAUWASA.  

(l) Kuwa na akiba ya maji ya kutosha kwa matumizi ya nyumbani ili kuepuka 

usumbufu litakapotokea tatizo la dharura la ukosefu wa maji kutokana na 
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kukatika ghafla kwa umeme kwenye mitambo ya kuzalisha na kusukuma maji au 

kuwepo kwa matengenezo ya mitambo au miundombinu ya maji. 

(m)Kutojihusisha na vitendo vyovyote vya kuchezea dira ya maji au wizi wa maji 

toka kwenye mitandao ya usambazaji maji au miundombinu ya maji. 

 

 

11.0 NJIA ZA KULIPA ANKARA YA MAJI 
 
Wateja watatumiwa ankara za maji kila mwezi na wanaweza kufanya malipo kwa njia 
za kielekroniki kupitia simu za kiganjani, yaani kwa njia ya M-Pesa, Airtel Money, Tigo 
Pesa na Halo Pesa. Malipo ya ankara za maji yanaweza pia kulipwa kupitia benki za 
CRDB, NMB na NBC. Mteja mwenye simu janja anaweza pia kujua deni lake la maji au 
ankara yake ni kiasi gani na anaweza kulipa deni/ankara moja kwa moja kwa njia ya 
kielekroniki kupitia programu tumizi (App) ya mfumo wa malipo ya serikali (GePG). 
“App” hii ya GePG inapatikana kwa kuipakua kwenye simu janja kupitia “Play Store/App 
Store” na kufuata maelekezo yafuatayo:  
 
Chagua Maji; Chagua MWAUWASA; Ingiza Namba ya Akaunti (inayoanza na A139…. 
au B139…). Utapata kiasi cha deni la maji/ankara yako na namba ya malipo (control 
number); unaweza kufanya malipo kwa kubonyeza kitufe chenye maandishi “Pay now” 
(Lipa Sasa); ukishabonyeza kitufe, utaletewa njia mbalimbali za kuchagua mtandao wa 
simu utakaotumia kulipa deni/ankara. Utafuata maelekezo ya kujaza namba ya simu 
yenye M-Pesa au Airtel Money au Tigo Pesa au Halo Pesa utakayotumia kulipa 
deni/Ankara ya maji.  
 
Mteja hatakiwi kufanya malipo ya deni/ankara ya maji kinyume na njia au utaratibu 
ulioelezwa hapo juu. Aidha mteja anapaswa kuzingatia kwamba kufanya malipo kwa 
njia tofauti na hizi zilizoelezwa, ikiwemo kumpatia mtu fedha taslimu akamlipie ankara 
ya maji (hata kama mtu huyo ni mtumishi wa MWAUWASA) hairuhusiwi na ni kinyume 
na utaratibu wa malipo. MWAUWASA haitahusika na suala lolote la malipo nje ya 
utaratibu wa malipo.  
 

12.0 MREJESHO WA UTOAJI HUDUMA 
 

Njia zifuatazo hapa chini zitatumika kupata mrejesho wa utoaji huduma za MWAUWASA 
toka kwa wateja kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma husika. 
 

12.1 Kutoa Pongezi 
Mteja anaporidhika na kufurahia huduma zitolewazo na MWAUWASA anaweza 

kuwasilisha pongezi zake kwa Mkurugezi Mtendaji wa MWAUWASA. Pongezi hizi 

zinaweza kuwasilishwa kwa njia ya kuandika barua na kuituma kupitia Posta, kutuma 

barua pepe, kupiga simu, nukushi au kwa njia yoyote inayofaa ikiwa ni ishara ya 

kutambua utoaji wa huduma za kuridhisha kwa wateja ili MWAUWASA iweze 

kuendeleza jitihada za kuwahudumia vizuri wateja wake kupitia utoaji wa huduma bora 

kwa wateja. 
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12.2 Kutoa Maoni 
Mteja ana uhuru wa kutoa maoni, ushauri na mapendekezo yake kwa lengo la kuishauri 

MWAUWASA iboreshe zaidi utendaji wa kazi zake katika utoaji wa huduma zake kwa 

wateja ili kuongeza ufanisi na kuleta ustawi katika utendaji wa kazi zake za kila siku. 

Maoni yanaweza kuwasilishwa kwa Mkurugezi Mtendaji wa MWAUWASA kwa njia ya 

kuandika barua na kuituma kupitia Posta, kutuma barua pepe, kupiga simu, nukushi au 

kwa njia yoyote inayofaa. 

12.3 Kuwasilisha Malalamiko kwa ajili ya Utatuzi  
Mteja anaweza kuwasilisha malalamiko yake kwa ajili ya kupata mrejesho wa 

ufumbuzi/utatuzi kwa kumwandikia barua Mkurugenzi Mtendaji MWAUWASA au kwa 

kutuma barua pepe kupitia anuani hii ya info@mwauwasa.go.tz  au kwa kufika ofisi za 

MWAUWASA kutoa malalamiko yake. 

12.4 Taratibu za Utoaji wa Fidia 
Malalamiko yote yatakayohusiana na utoaji wa fidia yatawasilishwa kwa maandishi kwa 
Mkurugenzi Mtendaji MWAUWASA, S. L. P 317 Mwanza, au kwa barua pepe 
info@mwauwasa.go.tz na taratibu za utoaji fidia zitafuata utaratibu wa taasisi 
(MWAUWASA) uliopo wa kuandaa malipo ya aina yoyote. 
 

13.0 UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO YA WATEJA 
 
Malalamiko ya wateja yatashughulikiwa kwa utaratibu wa aina mbili kama ifuatavyo: 
 

13.1 Kupitia Ofisi ya Masjala 
Mteja atawasilisha malalamiko yake kwa kumwandikia Barua Mkurugenzi Mtendaji wa 
MWAUWASA kupitia S. L. P. 317 Mwanza au kwa kufika ofisi ya Masjala MWAUWASA 
na kukabidhi barua yake ya malalamiko aliyomwandikia Mkurugenzi Mtendaji, au kwa 
kutuma malalamiko yake/barua yake ya malalamiko kupitia anuani ya barua pepe 
info@mwauwasa.go.tz . Hivyo utaratibu ufuatao utatumika kushughulikia malalamiko 
ya wateja kupitia ofisi ya Masjala: 
 

(a) Barua ya mteja itapokelewa ofisi ya Masjala kwa njia ya Posta, barua pepe, na 
kwa njia ya mteja mwenyewe kuwasilisha barua Masjala. 
 

(b) Barua itagongwa muhuri wa tarehe ya mapokezi 
 

(c) Barua itarekodiwa kwenye kumbukumbu za barua zinazotoka nje ya ofisi 
 

(d) Barua itapelekwa kwa Mkurugenzi Mtendaji 
 

(e) Mkurugenzi Mtendaji atafanya maamuzi au atamwelekeza Mkuu wa Idara husika 
na hayo malalamiko kuchunguza/kufuatilia na kuwasilisha majibu ya 
utatuzi/ufumbuzi wa malalamiko ya mteja. 
 

(f) Mteja atajibiwa malalamiko yake kwa maandishi na atatumiwa majibu yake kwa 
njia ya Posta, barua pepe au kwa kumpigia simu mteja aje ofisi ya Masjala 
kuchukua majibu ya barua yake. 

 

mailto:info@mwauwasa.go.tz
mailto:info@mwauwasa.go.tz
mailto:info@mwauwasa.go.tz
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13.2 Kupitia Kitengo cha Huduma kwa Wateja 
Mteja atawasilisha malalamiko yake kupitia kitengo cha huduma kwa wateja kwa njia 

ya kupiga simu namba 0800110023 au kufika katika ofisi za huduma kwa wateja za 

Kanda ya Nyakato, Makongoro, Nyegezi, Kati, Magu, Misungwi, Ngudu na Nansio, 

kutegemeana na umbali ambapo mteja ataona ni wapi palipo karibu na yeye 

kuwasilisha malalamiko yake. Utaratibu ufuatao utatumika kushughulikia malalamiko ya 

wateja kupitia kitengo cha huduma kwa wateja: 

(a) Mteja atapiga simu namba 0800110023 au atakuja ofisi ya huduma kwa wateja 

(b) Mtendaji wa huduma kwa wateja atampokea mteja na kumsikiliza shida yake, 

tatizo, maoni au malalamiko yake 

(c) Mtendaji wa huduma kwa wateja atasajili malalamiko ya mteja kwenye mfumo 

wa kielektroniki wa kupokelea malalamiko 

(d) Mtendaji wa huduma kwa wateja atamjibu mteja papo hapo ikiwa malalamiko ya 

mteja yako ndani ya uwezo wake, na endapo hayapo ndani ya uwezo wake, 

atawasilisha malalamiko ya mteja kwa msimamizi wake kwa ajili ya kuyapatia 

ufumbuzi/utatuzi wa haraka 

(e) Mteja atapatiwa majibu ya ufumbuzi wa malalamiko yake yaliyotoka kwa 

msimamizi. 

Malalamiko yote ya wateja yatasikilizwa na kutatuliwa ndani ya siku 5 za kazi. Endapo 
mteja/mlalamikaji hataridhika na majibu yatakayotolewa na MWAUWASA, anaweza 
kukata rufaa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwa kufuata 
taratibu zilizoainishwa kwenye Sheria ya EWURA Sura 414, na Kanuni za EWURA za 
kuandaa na kuwasilisha malalamiko. 

 
14.0 UFUATILIAJI  
 

MWAUWASA itafanya ufuatiliaji wa viwango vya huduma vilivyoahidiwa kwa wateja  
kupitia utaratibu ufuatao: 

 
(a) Kusimamia utekelezaji wa maunganisho mapya ya majisafi na maunganisho 

mapya ya uondoshaji majitaka (usafi wa mazingira) katika ofisi za Kanda ndani 
ya muda wa siku saba (7) za kazi baada ya mteja kulipia gharama zote 

 
(b) Kusimamia uchunguzi na ukarabati wa mita mbovu kwa kuiondoa kwa mteja 

ndani ya siku 15 za kazi 
 

(c) Kusimamia zoezi la usomaji mita na kuhakikisha kwamba mita ya mteja 
inasomwa mara moja kila mwezi 

 
(d) Kusimamia urejeshaji wa huduma ya maji kwa mteja yaliyositishwa kimakosa 

ndani ya saa 24 baada ya kuthibitisha makosa ya usitishaji huduma 
 

(e) Kusimamia urejeshaji wa huduma ya maji ndani ya saa 24 baada ya mteja kulipia 
deni lake 
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(f) Kusimamia uchunguzi wa malalamiko ya wateja ndani ya siku tano (5) za kazi 
baada ya taarifa kuwasilishwa. 

15.0 KUTOA TAARIFA KWA WATEJA  
 
Utaratibu wa kutoa taarifa kwa wateja juu ya viwango vilivyofikiwa katika utoaji  
huduma kwa mteja, ikilinganishwa na viwango vya huduma vilivyoahidiwa, utakuwa 
ukifanyika kila baada ya miezi sita (6) kupitia mifumo ifuatayo: 

 
(a) Kuitisha vikao na wawakilishi wa wananchi/wateja (k.v. viongozi wa serikali za 

mitaa, watendaji wa mitaa/kata, madiwani) 
 

(b) Kushiriki vikao vya mabaraza ya madiwani vinavyoitishwa na halmashauri za Jiji, 
Manispaa na Miji 
 

(c) Kushiriki vikao vya mabaraza ya ushauri ya Mkoa (RCC) vinavyoitishwa na Mkuu    
wa Mkoa 

 
(d) Kushiriki mikutano ya hadhara inayoitishwa na wenyeviti wa serikali za mitaa 

 
(e) Kushiriki kwenye vikao vya kamati za Maendeleo za Kata (WODC) 

 
(f) Kushiriki katika maadhimisho ya wiki ya maji  

 
(g) Kushiriki maonesho mbalimbali kwa kuweka banda la maonesho kwa ajili ya 

kuelimisha wateja juu ya utoaji wa huduma ya majisafi na uondoshaji majitaka 
pamoja na kupokea au kusikiliza malalamiko ya wateja wanaotembelea banda la 
maonesho. 

 
(h) Kuchapisha taarifa kwa umma kupitia Tovuti ya MWAUWASA na mitandao ya 

kijamii ya MWAUWASA k.v “Twitter” na “Facebook” 
 

16.0 KITAMBULISHO CHA MWAUWASA NA NJIA ZA MAWASILIANO 
 
Makao Makuu ya MWAUWASA yako Jijini Mwanza katika Jengo lijulikanalo kwa jina la 
“Maji House” lililoko Barabara ya Balewa eneo la Isamilo.  
 

16.1 Jina Kamili 
MWAUWASA ni kifupisho cha maneno yaliyoandikwa kwa lugha ya Kiingereza, kirefu 

chake kikimaanisha “Mwanza Water Supply and Sanitation Authority” na kwa lugha ya 

Kiswahili yakiwa na maana ya “Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza.” 

16.2 Nembo 
Nembo inayotumika kama alama na ishara ya utambulisho wa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mwanza 
(MWAUWASA) ni kama inavyoonekana mbele ya maelezo 
haya:   

 



 

20 
 

16.3 Njia Muhimu za Mawasiliano  
Njia muhimu za kufanya mawasiliano na MWAUWASA ni kama ifuatavyo: 

 
(i) Kwa njia au anuani ya Posta: Mkurugenzi Mtendaji 

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza (MWAUWASA) 
Maji House, Barabara ya Balewa - Isamilo 
S. L. P 317  
Mwanza - Tanzania 

(ii) Kwa simu: +255 28 2500547 (ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji) 

(iii) Kwa Nukushi: +255 28 2503231 (ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji) 

(iv) Kwa Simu isiyotozwa 
gharama za kupiga simu 
(tollfree): 0800110023 (ofisi ya Huduma kwa Wateja) 

(v) Kwa barua pepe:  info@mwauwasa.go.tz  
(vi) Tovuti: www.mwauwasa.go.tz  

 

17.0 SAA ZA KAZI 
 
Muda wa kuhudumia wateja kiofisi utakuwa kama ilivyobainishwa katika Jedwali Na. 2 
hapa chini: 
 
 
 
Jedwali Na. 2: Siku za Wiki na Saa za Kazi 
 

 Siku za Wiki Saa za Kazi 

a) Jumatatu hadi Ijumaa Saa 1.30 Asubuhi hadi Saa 10.30 Jioni 

b) Jumamosi Hakuna huduma za kiofisi 

c) Jumapili Hakuna huduma za kiofisi 

d) Siku Kuu Hakuna huduma za kiofisi 

 

18. MAPITIO YA MKATABA 
  
Mapitio ya mkataba huu yatafanyika kila baada ya miaka mitatu. Aidha, mkataba huu 
utapitiwa kila kutakapokuwa na mabadiliko ya sera, sheria, kanuni na taratibu 
yatakayoathiri vipengele vya mkataba huu. 
 
Mkataba huu utaanza kutumika rasmi baada ya kupitishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka na kuidhinishwa na EWURA. Mkataba huu utakuwa ni mojawapo ya viashiria 
vya kupima utendaji kazi wa Mamlaka katika utoaji wa huduma ya majisafi na usafi wa 
mazingira. 
 
 
 
 
 
 

mailto:info@mwauwasa.go.tz
http://www.mwauwasa.org/
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VIAMBATISHO 
 

Kiambatisho Na. 1: Viwango vya Huduma Wanavyostahili Kupata Wateja 
Kutoka Mamlaka ya Majisafi na Mazingira Mwanza 

 

Na. Zingatio Maelezo Lengo la Ubora wa Huduma 

1. Kupata huduma 
ya maji 

Kuunganishiwa 
huduma ya majisafi au 
majitaka  

Huduma itaunganishwa ndani ya muda 
wa siku za kazi zisizozidi 7 baada ya 
mteja kulipia gharama na/au ada za 
kuunganishiwa huduma. 

2. Mita za Maji 1 Kurekebisha au 
kubadilisha mita zenye 
matatizo 

Mita ya maji yenye matatizo 
itarekebishwa au kubadilishwa ndani ya 
siku za kazi zisizozidi 15 tangu kupokea 
taarifa ya ubovu. 

3. Mita za Maji 2 Usomaji wa mita za 
maji 

Usomaji wa mita utafanyika angalau 
mara moja kwa kila mwezi  

4. Usitishaji wa 
huduma  

Usitishaji wa huduma 
kimakosa 

Huduma ya maji iliyositishwa kimakosa 
itarejeshwa ndani ya muda usiozidi saa 
24 baada ya kupokea taarifa ya usitishaji 
wa huduma kimakosa. 

5. Urejeshaji wa 
huduma  

Urejeshwaji wa 
huduma ya maji baada 
ya kulipa deni. 

Huduma ya maji itarejeshwa ndani ya 
muda usiozidi saa 24 baada ya kulipa 
deni. 

6. Malalamiko   Majibu kwa malalamiko 
yasiyohusu ankara.  

Malalamiko yanayohusu ankara za maji 
yatachunguzwa na kujibiwa ndani ya siku 
za kazi zisizozidi 5 tangu tarehe ya 
kupokelewa kwa malalamiko. 

7. Afya na usalama 
1 

Mafuriko kutoka 
kwenye mfumo wa 
majitaka – mafuriko ya 
ndani 

Hairuhusiwi kwa majitaka yaliyo kwenye 
mtandao wa majitaka wa mamlaka ya 
maji kufurika na kuingia ndani ya nyumba 
ya mteja. 

8. Afya na usalama 
2 

Mafuriko kutoka 
kwenye mfumo wa 
majitaka – mafuriko ya 
nje 

Hairuhusiwi kwa majitaka yaliyo kwenye 
mtandao wa majitaka wa mamlaka ya 
maji kufurika na kuingia kwenye ardhi au 
mali ya mteja. 
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Kiambatisho Na. 2: Viwango vya Fidia kwa Kushindwa Kutimiza Malengo 
Ndani ya Muda Uliokubalika kwa Mujibu wa Kanuni za EWURA (GN 846) 

 

Na. Zingatio Maelezo 
Lengo la Ubora 

wa Huduma 

Fidia ya 
Msingi  

Fidia ya 
Ziada kwa 
Kuchelewa 

1. Kupata 
huduma ya 
maji 

Kuunganishiwa 
huduma ya 
majisafi au 
majitaka  

Huduma 
itaunganishwa 
ndani ya muda wa 
siku za kazi 
zisizozidi 7 baada 
ya mteja kulipia 
gharama na/au ada 
za kuunganishiwa 
huduma. 

TZS. 15,000 TZS. 5,000 
kwa siku 

2. Mita za Maji 
1 

Kurekebisha au 
kubadilisha mita 
zenye matatizo 

Mita ya maji yenye 
matatizo 
itarekebishwa au 
kubadilishwa ndani 
ya siku za kazi 
zisizozidi 15 tangu 
kupokea taarifa ya 
ubovu. 

TZS. 15,000 TZS. 5,000 
kwa siku 

3. Mita za Maji - 
2 

Usomaji wa mita 
za maji 

Usomaji wa mita 
utafanyika angalau 
mara moja kwa kila 
mwezi 

TZS. 15,000 TZS. 5,000 
kwa siku 

4. Usitishaji wa 
huduma  

Usitishaji wa 
huduma 
kimakosa 

Huduma ya maji 
iliyositishwa 
kimakosa 
itarejeshwa ndani 
ya muda usiozidi 
saa 24 baada ya 
kupokea taarifa ya 
usitishaji wa 
huduma kimakosa. 

TZS. 100,000 TZS. 5,000 
kwa siku 

5. Urejeshaji 
wa huduma  

Urejeshwaji wa 
huduma ya maji 

Huduma ya maji 
itarejeshwa ndani 

TZS. 30,000 TZS. 5,000 
kwa siku 
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Na. Zingatio Maelezo 
Lengo la Ubora 

wa Huduma 

Fidia ya 
Msingi  

Fidia ya 
Ziada kwa 
Kuchelewa 

baada ya kulipa 
deni. 

ya muda usiozidi 
saa 24 baada ya 
kulipa deni. 

6. Malalamiko Majibu kwa 
malalamiko 
yasiyohusu 
ankara.  

Malalamiko 
yanayohusu ankara 
za maji 
yatachunguzwa na 
kujibiwa ndani ya 
siku za kazi 
zisizozidi 5 tangu 
tarehe ya 
kupokelewa kwa 
malalamiko.  

TZS. 30,000 TZS. 5,000 
kwa siku 

7. Afya na 
usalama 1 

Mafuriko kutoka 
kwenye mfumo 
wa majitaka – 
mafuriko ya 
ndani 

Hairuhusiwi kwa 
majitaka yaliyo 
kwenye mtandao 
wa majitaka wa 
mamlaka ya maji 
kufurika na kuingia 
ndani ya nyumba ya 
mteja. 

TZS. 50,000 TZS. 20,000 
kwa siku. 

8. Afya na 
usalama 2 

Mafuriko kutoka 
kwenye mfumo 
wa majitaka – 
mafuriko ya nje 

Hairuhusiwi kwa 
majitaka yaliyo 
kwenye mtandao 
wa majitaka wa 
mamlaka ya maji 
kufurika na kuingia 
kwenye ardhi au 
mali ya mteja. 

TZS. 30,000 TZS. 20,000 
kwa siku 

 
 
 
 


